Rahoton ‘Yan Sanda ya Danganta Kashi 70% na Laifuka a Kano da Shaye-Shayen Miyagun Ƙwayoyi, Ya Gano Mutane 513 da ake Zargin Masu Safara Ne
Shaye-shaye da safarar miyagun ƙwayoyi ne ke da alhakin sama da kashi 70 cikin 100 na manyan laifuka a Jihar Kano, wanda hakan ya tona asiri kan alakar da ke tsakanin ƙwayoyi da ci gaban ɗan daba da aka fi sani da Fadan Daba.
Wannan na ƙunshe ne a cikin wani rahoto na sirri na ’yan sanda da PRNigeria ta samu, wanda kuma ya bayyana cewa shaye-shayen miyagun ƙwayoyi ya zama babban mai ƙarfafa ƙungiyoyin ’yan daba da ke yin fafatawa, kai hare-hare da makamai, da faɗan titi a faɗin Kano.
Rahoton, wanda Rundunar ’Yan Sandan Jihar Kano ƙarƙashin Kwamishinan ’Yan Sanda CP Ibrahim Adamu Bakori ta haɗa, ya bayyana cewa an kama mutane 3,081 da ake zargi da manyan laifuka a 2025, kuma yawancinsu na da alaƙa da ayyukan da suka shafi ƙwayoyi.
Binciken ya nuna wani yanayi mai ban tsoro na wata jiha inda hanyoyin safarar miyagun ƙwayoyi ba kawai suna bunƙasa ba, har ma suna rura wutar laifuka masu ƙarfi, wanda ke haifar da mutuwa, raunuka, da ɓarna dukiya.
A wani mataki da ba a saba gani ba, Rundunar ta yi amfani da dabarar tara bayanai daga jama’a ta amfani da bayanan buɗe ido don zana taswirar hanyoyin sadarwar masu safarar ƙwayoyi a faɗin jihar.
Ta hannun Sashen Hulɗa da Jama’a da CSP Abdullahi Kiyawa ke jagoranta, ’yan sanda sun wallafa lambobin waya guda biyu a kafafen sada zumunta, suna gayyatar mazauna da su tura sunaye da adiresoshin mutanen da ake zargin masu safarar ƙwayoyi ne.
Martanin ya yi yawa ƙwarai.
An karɓi jimillar sunaye 513 daga dukkan ƙananan hukumomi 44 na Jihar Kano, kuma an ce an ambaci wasu mutane sau da yawa — wanda ke nuna cewa akwai ƙungiyoyin ƙwayoyi da suka kafe kuma al’umma ta san su da kyau.
Majiyoyin ’yan sanda sun shaida wa PRNigeria cewa jerin sunayen na ci gaba da tantancewa da nazari don ɗaukar matakin aiwatarwa.
Rahoton ya lura cewa yawan sunayen da aka tura na nuna ƙaruwar shirin mazauna na haɗa kai da jami’an tsaro wajen magance shaye-shaye da safarar ƙwayoyi.
“Wannan yunƙuri ya nuna cewa al’ummomi sun san matsalar kuma a shirye suke su tallafa wa ƙoƙarin magance ta,” in ji wata babbar majiya ta ’yan sanda.
Duk da haka, takardar ta yi gargaɗin cewa ba tare da ɗaukar mataki na gaggawa ba, lamarin na iya ƙara tabarbarewa.
“Idan ba a fuskanci wannan annoba da dukkan tsanani ba, yawan aikata laifuka a Jihar Kano zai ci gaba da ƙaruwa, wanda zai zama babbar barazana ga lafiyar al’umma,” in ji rahoton.
Bincike ya gano cewa ƙungiyoyin ’yan daba da aka sani da Fadan Daba, ana rura musu wuta ne ta hanyar hanyoyin rarraba ƙwayoyi da ke ba su kuɗi da tallafin aiki.
Read Also:
- Rahoton ‘Yan Sanda ya Danganta Kashi 70% na Laifuka a Kano da Shaye-Shayen Miyagun Ƙwayoyi, Ya Gano Mutane 513 da ake Zargin Masu Safara Ne
- Pantami Ya Samu Karfin Gwiwa Yayin Da Jama’a Ke Taya Shi Murna a Lokacin Ziyarar Ayyuka a Gombe
- Ma’aikatar Tsaro ta yi Karin Bayani Kan Yarjejeniyar Yaki da Ta’addanci da Turkiyya, ta Karyata Zargin ‘Jihadi’
Domin magance wannan rikici, ’yan sanda sun ba da shawarar kafa Kwamitin Aiki na Haɗin Gwiwa da Hukumomi da Dama don daidaita ayyukan aiwatarwa da tattara bayanan sirri.
A cewar rahoton, kwamitin zai haɗa da jami’ai daga Rundunar ’Yan Sandan Najeriya, Hukumar Yaƙi da Sha da Fataucin Miyagun Ƙwayoyi (NDLEA), ’Yan Banga, Ƙungiyoyin Vigilante da Sauran hukumomin tsaro masu dacewa.
An ba da izini ga wannan kwamitin da ya gano, kama, da gurfanar da masu safarar ƙwayoyi, tarwatsa hanyoyin samar da kayayyaki, da kuma nuna mutanen da ke da alaƙa da safarar ƙwayoyi da kuma ta’addancin ’yan daba.
Rahoton ya jaddada cewa aiwatar da doka kaɗai ba zai magance matsalar ba kuma ya yi kira ga wata babbar dabara da ta haɗa da rigakafi, wayar da kai, da gyarawa.
Muhimman shawarwarin sun jaddada buƙatar yin wani cikakken gangamin wayar da kai a faɗin jiha don ilmantar da ’yan ƙasa kan illolin shaye-shayen ƙwayoyi, tare da zurfafa hulɗa da sarakunan gargajiya, shugabannin addini, da masu ruwa da tsaki na al’umma waɗanda ke taka muhimmiyar rawa wajen tsara ɗabi’un jama’a. Mahalarta taron sun kuma jaddada muhimmancin kafa shirye-shiryen gyara masu aiki don tallafa wa masu shaye-shaye a hanyar warkewa, yayin da ake ƙarfafa hanyoyin tattara bayanan sirri don ganowa da tarwatsa ayyukan da suka shafi ƙwayoyi yadda ya kamata.
Tattaunawar ta jaddada gaggawar sake duba dokokin laifukan ƙwayoyi da ke akwai don su nuna zahirin halin da ake ciki da tabbatar da ƙarin hana aikata laifi. Bugu da ƙari, masu ruwa da tsaki sun ba da shawarar kafa kotunan tafi-da-gidanka don hanzarta gurfanar da shari’o’in da suka shafi ƙwayoyi, ta hakan za a rage jinkiri da ƙarfafa alhakin yin lissafi a cikin tsarin shari’a.
Duk da cewa ’yan sanda sun yi alƙawarin haɗa kai da Gwamnatin Jihar Kano da sauran masu ruwa da tsaki don aiwatar da shawarwarin, binciken da PRNigeria ta yi ya nuna cewa har yanzu ba a cimma wani cikakken martani na haɗin gwiwa a faɗin jiha ba.
Masana harkar tsaro sun ce haɗuwar shaye-shayen ƙwayoyi da rashin aikin yi na matasa ya haifar da wani yanayi mai saurin fashewa, inda ƙungiyoyin masu laifi ke ɗaukar sababbin mutane cikin sauƙi kuma suke aiki da ƙarin ƙarfin gwiwa.
Wani Fellow na Cibiyar Sadarwa a Lokacin Rikici (CCC), Mukhtar Yau Madobi, ya yi gargaɗin cewa rashin ɗaukar mataki cikin gaggawa na iya ba da damar hanyoyin sadarwar ƙwayoyi su ƙara kafuwa, wanda zai ta’azzara laifuka da lalata lafiyar al’umma.
“Rahoton ya jaddada wani muhimmin gaskiya: shaye-shayen ƙwayoyi ba batun lafiyar al’umma ba ne kawai a Kano — shi ne babban mai tuka rashin tsaro,” in ji Madobi.
Yayin da jihar ke fama da ƙaruwar laifuka da tashin hankalin matasa, nasara ko gazawar shirye-shiryen da aka gabatar na iya ƙayyade ko Kano za ta iya juya yanayin ko kuma ta ƙara nutsewa cikin zagayen rashin kwanciyar hankali da ƙwayoyi ke rurawa.












