Home Labarai Ma’aikatar Tsaro ta yi Karin Bayani Kan Yarjejeniyar Yaki da Ta’addanci da...

Ma’aikatar Tsaro ta yi Karin Bayani Kan Yarjejeniyar Yaki da Ta’addanci da Turkiyya, ta Karyata Zargin ‘Jihadi’

Christopher-Musa

Ma’aikatar Tsaro ta yi Karin Bayani Kan Yarjejeniyar Yaki da Ta’addanci da Turkiyya, ta Karyata Zargin ‘Jihadi’

Gwamnatin Tarayya ta yi watsi da rahotannin da ke cewa Najeriya ta rattaba hannu kan yarjejeniyar haɗin gwiwa da Turkiyya kan yaƙi da ta’addanci da nufin “kafa jihadi” a faɗin ƙasar, tana mai bayyana su a matsayin ƙarya kuma masu ɓata ra’ayi.

Mai Girma Ministan Tsaro, Janar Christopher Gwabin Musa (mai ritaya), a cikin wata sanarwa da ya fitar ta hannun mai taimaka masa kan harkokin yaɗa labarai, Kanar Timothy Antigha (mai ritaya), ya bayyana iƙirarin da ke yawo a matsayin yunƙuri na gangan na ɓata suna na halastaccen ƙoƙarin ƙarfafa ƙarfin Najeriya na yaƙi da ta’addanci.

Sanarwar ta lura cewa zargin, wanda ya yaɗu sosai a kafafen sada zumunta, ba kawai ba shi da tushe ba ne, har ma yana tayar da damuwa mai tsanani kan dalilan da ke bayan ƙoƙarin zubar da kimar shirye-shiryen tsaron ƙasa.

“Wannan yunƙuri na ɓata suna na wani halastaccen kuma abin yabawa da gwamnati ke yi na gina ƙarfin yaƙi da ta’addanci abin damuwa ne kuma mai ɓata hanya,” in ji sanarwar.

Ma’aikatar Tsaro ta jaddada cewa haɗin gwiwar Najeriya da abokan hulɗa na ƙasa da ƙasa wajen yaƙi da ta’addanci ya daɗe fiye da shekaru goma, musamman tun bayan fara ta’addancin Boko Haram a 2009.

Ta haskaka shirye-shiryen da aka yi a baya ƙarƙashin gwamnatocin da suka shuɗe, ciki har da:

Farfaɗo da Rundunar Haɗin Gwiwa ta Ƙasashe da Dama (MNJTF) da ta haɗa da Najeriya, Chadi, Nijar, Kamaru, da Benin.

Yarjejeniyoyin tsaro na ƙasa-da-ƙasa da ƙasashe maƙwabta don ba da damar musayar bayanan sirri da gudanar da ayyukan soji tare.

Goyon bayan dabaru daga abokan hulɗar duniya irin su Amurka, Birtaniya, da Faransa ta hanyar horo, sa ido, da daidaita bayanan sirri.

A ƙarƙashin tsohon Shugaban Ƙasa Muhammadu Buhari, sanarwar ta ƙara da cewa, Najeriya ta ƙarfafa tsarin yaƙi da ta’addanci ta hanyar ƙarin yarjejeniyoyi, ciki har da sayen jiragen yaƙi na A-29 Super Tucano daga Amurka da haɗin gwiwar tsaro da Turkiyya, wadda ta samar da jirage marasa matuƙa don ayyuka a Arewa maso Gabas.

Ma’aikatar ta fayyace cewa hulɗar Najeriya da Turkiyya ta ginu ne kawai kan la’akari na dabaru da na aiki, ba na addini ba.

Ta lura cewa Turkiyya, wadda ke cikin Ƙungiyar Yarjejeniyar Arewacin Atlantika (NATO), tana da ƙarfin tsaro na zamani da kuma gogewa mai yawa a ayyukan yaƙi da ta’addanci da ta kwashe shekaru da dama.

“Gogewar Turkiyya a yaƙi da ta’addanci sananniya ce, kuma masana’antun tsaronta na tallafa wa ƙasashe da dama a duniya. Haɗin gwiwar ya ginu ne kan la’akari na sana’a da na dabaru,” in ji sanarwar.

Gwamnati ta kuma yi watsi da hasashe cewa yarjejeniyar za ta kai ga kafa sansanonin sojojin ƙasashen waje a Najeriya, tana mai jaddada cewa babu irin wannan shiri.

Ta ba ’yan Najeriya tabbacin cewa duk haɗin gwiwar ƙasa da ƙasa na bisa muradun ƙasa kuma yana ƙarƙashin kariya da ta dace.

Ma’aikatar Tsaro ta buƙaci ’yan ƙasa da su yi watsi da iƙirarin da ba a tabbatar da su ba kuma su guji labaran da ka iya haifar da tsoro, rarrabuwar kai, ko rashin amana.

Ta yi kira ga ci gaba da goyon bayan jama’a ga ƙoƙarin da ake yi na yaƙi da ta’addanci da ƙarfafa tsaron ƙasa.

“’Yan Najeriya su yi watsi da iƙirarin da ba su da tushe kuma su tallafa wa ƙudurin gwamnati na kawar da duk barazana ga tsaron ƙasa,” in ji sanarwar.

Wannan karin bayani ya zo ne a daidai lokacin da Gwamnatin Tarayya ke ci gaba da ƙoƙarin bunƙasa haɗin gwiwar tsaro da abokan hulɗar ƙasa da ƙasa da kuma magance barazanar da ke tasowa a faɗin ƙasar.

 

 

 
VISIT OUR OTHER WEBSITES
PRNigeria.com EconomicConfidential.com Hausa.PRNigeria.com
EmergencyDigest.com PoliticsDigest.ng TechDigest.ng
HealthDigest.ng SpokesPersonsdigest.com TeensDigest.ng
ArewaAgenda.com Hausa.ArewaAgenda.com YAShuaib.com
Latest News
Rahoton ‘Yan Sanda ya Danganta Kashi 70% na Laifuka a Kano da Shaye-Shayen Miyagun Ƙwayoyi, Ya Gano Mutane 513 da ake Zargin Masu Safara NePantami Ya Samu Karfin Gwiwa Yayin Da Jama'a Ke Taya Shi Murna a Lokacin Ziyarar Ayyuka a GombeMa’aikatar Tsaro ta yi Karin Bayani Kan Yarjejeniyar Yaki da Ta’addanci da Turkiyya, ta Karyata Zargin ‘Jihadi’Tinubu na Neman Amincewar Majalisar Dattawa kan Sabon Rancen $516.3mGadon Mulkin Gombe: Wa Ke Jin Tsoron Tasirin Pantami Daga Yushau A. ShuaibSojoji Sun Kama Masu Kera Makamai ba Bisa Ka'ida ba a Filato, Sun Kama Wadanda ake Zargi da Ta'addanci a NijarShin AtikuObi Zasu Iya Tsige TinubuShettima a 2027? Daga Yushau A. ShuaibYadda Shari'ar Masarautar Kano ke Ci gaba da Wakana a Kotun ta ƙoliTawagar Amurka na Shirin Tafiya Pakistan Domin Tattaunawar Sulhu da IranDole Najeriya ta Samu Tsaro ta Kowane Hali - Babban Hafsan TsaroChelsea da Newcastle na Harin Coulibaly, Liverpool na Neman Siyan Marcos SensiBadaƙalar $1.3m: Kotu ta ba EFCC izinin Kama Tsohuwar Ministar jin ƙan Najeriya Sadiya FarouqRaphinha ya Magantu kan Fitar da ƙungiyarsa da aka yi Daga Champion LigRundunar sojin Najeriya ta Musanta bai wa Tsofaffin Mayaƙan Boko Haram MakamaiGwamnatin Tarayya ta Sauya Zarge-Zargen da ta ke yi wa Malami
X whatsapp